മാളിയേക്കല്‍ മറിയുമ്മ അന്തരിച്ചു

Share

കണ്ണൂര്‍: മലബാറില്‍ മുസ്ലിം സമുദായത്തില്‍ ആദ്യമായി ഇംഗ്ലിഷ് വിദ്യാഭ്യാസം നേടിയ വനിത മാളിയേക്കല്‍ മറിയുമ്മ അന്തരിച്ചു. 97 വയസായിരുന്നു. വാര്‍ധക്യസഹജമായ അസുഖത്തെ തുടര്‍ന്ന് ചികിത്സയിലായിരുന്നു.

മാളിയേക്കലിലെ വീട്ടില്‍ പൊതുദര്‍ശനത്തിന് ശേഷം രാത്രി പതിനൊന്നിന് അയ്യലത്തെ പള്ളിയില്‍ ഖബറടക്കം.

മു​സ്‌​ലിം സ്ത്രീ​ക​ള്‍​ക്ക് വി​ദ്യാ​ഭ്യാ​സം നി​ഷി​ദ്ധ​മാ​യി​രു​ന്ന കാ​ല​ത്താ​ണ് കോ​ണ്‍​വ​ന്‍റ് സ്കൂ​ളി​ല്‍ ചേ​ര്‍​ന്ന് മ​റി​യു​ന്ന ഇം​ഗ്ലീ​ഷ് പ​ഠി​ച്ച​ത്. മ​ത​പ​ണ്ഡി​ത​നാ​യ ബാ​പ്പ ഒ.​വി അ​ബ്ദു​ല്ല​യാ​യി​രു​ന്നു മ​റി​യ​മ്മ​യു​ടെ ശ​ക്തി. സ​മു​ദാ​യ​ത്തി​ൽ​നി​ന്ന് വ​ലി​യ എ​തി​ർ​പ്പ് നേ​രി​ട്ട​പ്പോ​ഴും മ​റി​യു​മ്മ​യെ​യും സ​ഹോ​ദ​ര​ങ്ങ​ളെ​യും അ​ബ്ദു​ള്ള വി​ദ്യാ​ഭ്യാ​സം ചെ​യ്യി​ച്ചു.

സ്വാ​ത​ന്ത്ര്യ​ത്തി​നു​മു​മ്പ് 1938 ലാ​ണ് മ​റി​യു​മ്മ ഇം​ഗ്ലീ​ഷ് വി​ദ്യാ​ഭ്യാ​സം നേ​ടി ച​രി​ത്ര​ത്തി​ന്‍റെ ഭാ​ഗ​മാ​കാ​ൻ സ്കൂ​ളി​ൽ പോ​യി​ത്തു​ട​ങ്ങി​യ​ത്. മാം​ഗ്ലൂ​ര്‍ ന​ണ്‍​സ് ന​ട​ത്തു​ന്ന ത​ല​ശേ​രി സേ​ക്ര​ഡ് ഹാ​ര്‍​ട്ട് കോ​ണ്‍​വെ​ന്‍റി​ണ് ഇ​ന്ന​ത്തെ പ​ത്താം ക്ലാ​സി​നു തു​ല്ല്യ​മാ​യ ഫി​ഫ്ത് ഫോ​റം വ​രെ മ​റി​യു​മ്മ പ​ഠി​ച്ച​ത്. ദി ​ഹി​ന്ദു പ​ത്രം വാ​യി​ച്ച് ദി​വ​സം തു​ട​ങ്ങു​ന്ന​താ​യി​രു​ന്നു മ​റി​യു​മ്മ​യു​ടെ ശീ​ലം.

1943ലാ​ണ് വി​വാ​ഹി​ത​യാ​യ​ത്. വി​വാ​ഹ​ശേ​ഷം ഉ​മ്മാ​മ്മ ബീ​ഗം കു​ഞ്ഞാ​ച്ചു​മ്മ സ്ഥാ​പി​ച്ച മ​ഹി​ളാ​സ​മാ​ജ​ത്തി​ന്‍റെ പ്ര​വ​ർ​ത്ത​ന​ത്തി​ൽ മു​ഴു​കി. സ്‌​ത്രീ​ക​ൾ​ക്കു​വേ​ണ്ടി ത​യ്യ​ൽ ക്ലാ​സു​ക​ളും സാ​ക്ഷ​ര​താ ക്ലാ​സു​ക​ളും ന​ട​ത്തി​യി​ട്ടു​ണ്ട്.

ത​ല​ശേ​രി ക​ലാ​പ​കാ​ല​ത്ത്‌ നി​ര​വ​ധി കു​ടും​ബ​ങ്ങ​ൾ​ക്ക്‌ മാ​ളി​യേ​ക്ക​ലി​ൽ അ​ഭ​യം ന​ൽ​കാ​ൻ മു​ൻ​കൈ​യെ​ടു​ത്തു. 1957​ലെ തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പി​ൽ വി.​ആ​ർ. കൃ​ഷ്‌​ണ​യ്യ​ർ​ക്കു​വേ​ണ്ടി പ്ര​വ​ർ​ത്തി​ച്ചു. ഇ​ട​തു​പ​ക്ഷ പു​രോ​ഗ​മ​ന ആ​ശ​യ​ങ്ങ​ളു​മാ​യി സ​ഹ​ക​രി​ച്ചി​രു​ന്നു. മു​ഖ്യ​മ​ന്ത്രി പി​ണ​റാ​യി വി​ജ​യ​ൻ, സി​പി​എം സം​സ്ഥാ​ന സെ​ക്ര​ട്ട​റി കോ​ടി​യേ​രി ബാ​ല​കൃ​ഷ്‌​ണ​ൻ തു​ട​ങ്ങി​യ​വ​രു​മാ​യി അ​ടു​ത്ത ബ​ന്ധ​മാ​യി​രു​ന്നു.

ഖി​ലാ​ഫ​ത്ത്‌ പ്ര​സ്ഥാ​ന​ത്തി​ൽ പ​ങ്കെ​ടു​ത്ത ഒ.​വി. അ​ബ്ദു​ള്ള സീ​നി​യ​ർ-​മാ​ഞ്ഞു​മ്മ ദ​ന്പ​തി​ക​ളു​ടെ മ​ക​ളാ​ണ്‌. ഭ​ർ​ത്താ​വ്‌: പ​രേ​ത​നാ​യ വി.​ആ​ർ. മാ​ഹി​ന​ലി (റി​ട്ട. മി​ലി​ട്ട​റി റി​ക്രൂ​ട്ട്‌​മെ​ന്‍റ് ഓ​ഫീ​സ​ർ). മ​ക്ക​ൾ: മാ​ളി​യേ​ക്ക​ൽ ആ​യി​ഷ, അ​ബ്ദു​ള്ള (അ​ബ്ബാ​സ്‌, വ്യാ​പാ​രി), പ​രേ​ത​രാ​യ മ​ഷൂ​ദ്‌, സാ​റ. മ​രു​മ​ക്ക​ൾ: മ​മ്മൂ​ട്ടി (പെ​രു​മ്പാ​വൂ​ർ), മാ​ണി​ക്കോ​ത്ത്‌ സാ​ഹി​ദ, മ​ഹി​ജ, പ​രേ​ത​നാ​യ ഇ.​കെ. കാ​ദ​ർ (പാ​നൂ​ർ). സ​ഹോ​ദ​ര​ങ്ങ​ൾ: പ​രേ​ത​രാ​യ കു​ട്ട്യാ​മു, ന​ഫീ​സ, മ​ഹ​മ്മൂ​ദ്‌, മാ​ഹി​ന​ലി.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *